28 C
Hanoi
Sunday, August 1, 2021

Buy now

Bao nhiêu tuổi thì được quan hệ tình dục vậy mn?

Nghe câu hỏi này có vẻ hơi buồn cười, vì nhiều người cho rằng, quan hệ tình dục là hoạt động tự nhiên, theo bản năng của con người, song, trên thực tế, trước khi quan hệ tình dục, bạn cần phải có kiến thức pháp luật về vấn đề này, bởi nếu không bạn sẽ rất dễ vướng vào vòng lao lý.

Theo quy định pháp luật hình sự mới nhất có thể chia thành các trường hợp sau:

Trường hợp 1: Hai người quan hệ tình dục đều dưới 13 tuổi (tự nguyện hoặc trái ý muốn)

=> Cả 2 đều không bị ở tù

Trường hợp 2: Người chưa đủ 14 tuổi quan hệ tình dục với người dưới 13 tuổi (tự nguyện hoặc trái ý muốn)

=> Cả 2 đều không bị ở tù

Trường hợp 3: Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người dưới 13 tuổi (tự nguyện hoặc trái ý muốn)

=> Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (bị phạt tù từ 07 năm cho đến tử hình, tùy mức độ vi phạm)

Trường hợp 4: Người từ đủ 14 tuổi trở lên (trái ý muốn) quan hệ tình dục với người dưới 13 tuổi (tự nguyện)

=> Đây là câu hỏi mà Shin đang thắc mắc, ví như người từ đủ 14 tuổi trở lên bị người từ đủ 13 tuổi có hành vi quan hệ tình dục trái ý muốn thì sao? Có truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi không? Bởi đặc thù của tội này, là có hành vi giao cấu với người 13 tuổi dù người này tự nguyện hay trái ý muốn.

12 Điểm "G" Kích Thích Trên Cơ Thể Phụ Nữ Cứ Đụng Vào Là "Cực Khoái"

Trường hợp 5: Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (trái ý muốn)

=> Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (bị phạt tù từ 07 năm cho đến tử hình, tùy mức độ vi phạm)

Trường hợp 6: Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (tự nguyện)

=> Cả 2 đều không bị ở tù

Khác biệt giữa BLHS 1999 và BLHS mới nhất:

BLHS 1999: Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm….

BLHS mới nhất: Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Trường hợp 7: Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người dưới 13 tuổi (tự nguyện hoặc trái ý muốn)

=> Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (bị phạt tù từ 07 năm cho đến tử hình, tùy mức độ vi phạm)

Trường hợp 8: Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (tự nguyện)

=> Cả 2 đều không bị ở tù

Khác biệt giữa BLHS 1999 và BLHS mới nhất:

BLHS 1999: Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm….

BLHS mới nhất: Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Trường hợp 9: Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (trái ý muốn)

=> Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (phạt tù từ 07 năm đến tử hình)

Trường hợp 10: Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi (trái ý muốn) quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (tự nguyện)

=> Theo các bạn, trường hợp này, người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi tự nguyện có phạm tội không?

Trường hợp 11: Người từ đủ 18 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người dưới 13 tuổi (tự nguyện hoặc trái ý muốn)

=> Người từ đủ 18 tuổi trở lên phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (bị phạt tù từ 07 năm cho đến tử hình, tùy mức độ vi phạm)

Trường hợp 12: Người từ đủ 18 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (tự nguyện)

=> Người từ đủ 18 tuổi  phạm tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (từ 01 năm đến 15 năm, tùy mức độ vi phạm)

Trường hợp 13: Người từ đủ 18 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (trái ý muốn)

=> Người từ đủ 18 tuổi trở lên phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (bị phạt tù từ 07 năm cho đến tử hình, tùy mức độ vi phạm)

Trường hợp 14: Người từ đủ 18 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người từ đủ 16 tuổi trở lên (tự nguyện)

=> Cả 2 đều không bị ở tù

Trường hợp 15: Người từ đủ 18 tuổi (tự nguyện) quan hệ tình dục với người từ đủ 16 tuổi trở lên (trái ý muốn)

=> Người từ đủ 18 tuổi trở lên phạm tội hiếp dâm (phạt tù từ 02 năm đến 10 năm)

Tóm lại: Nếu bạn đã đủ tuổi mà quan hệ tình dưới với người dưới 13 tuổi dù tự nguyện hay trái ý muốn đều phải đi tù.

Các bạn nếu thấy có sai sót gì thì góp ý cho mình nhé! 

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

21,913FansLike
2,506FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -

Latest Articles